วันอังคารที่ 31 มกราคม 2566 สำนักงานศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัย คณะผู้อำนวยการฝ่ายศิลป์ ภัณฑารักษ์ และศิลปินทั้งไทยและต่างชาติจำนวน 5 คน ได้ร่วมลงพื้นที่เพื่อเก็บข้อมูลด้านศิลปวัฒนธรรมของจังหวัดเชียงราย เฟ้นหาวัสดุท้องถิ่นที่เหมาะสมในการสร้างงาน และปรึกษาหารือกับผู้เชี่ยวชาญและศิลปินในจังหวัดเชียงราย เพื่อเตรียมความพร้อมการสร้างสรรค์งานมหกรรมศิลปะร่วมสมัยนานาชาติ Thailand Biennale, Chiang Rai 2023 โดยคณะได้เข้าชมและศึกษาเกี่ยวกับดนตรีพื้นบ้านของครูสมนึก สุขวรรณ์ และวง ซึ่งได้แสดงในงานดอกไม้งาม ณ สวนดอกไม้เรือนประทับรัชกาลที่ ๙ อำเภอเชียงแสน ทะเลสาบเชียงแสน ตลอดจนศึกษาดูงานที่โรงงานสลักหินของอ.นริศ รัตนวิมล ณ อำเภอแม่สาย และสำรวจไม้ไผ่ท้องถิ่นของเชียงราย รวมทั้งศึกษาเทคนิคการใช้ไม้ไผ่ในการก่อสร้างต่าง ๆ ของชุมชน
![](https://www.thailandbiennale.org/wp-content/uploads/2023/03/327972739_1597440067345986_968119267064780676_n-1024x768.jpg)
![](https://www.thailandbiennale.org/wp-content/uploads/2023/03/326901696_533582131907699_6231973640764962812_n-1024x768.jpg)
![](https://www.thailandbiennale.org/wp-content/uploads/2023/03/323426609_668688785008491_5340369760480810035_n-768x1024.jpg)
![](https://www.thailandbiennale.org/wp-content/uploads/2023/03/328341846_905818724185473_223862081903280018_n-1024x768.jpg)
![](https://www.thailandbiennale.org/wp-content/uploads/2023/03/328527377_1402208290586065_6174631949188228406_n-1024x768.jpg)
![](https://www.thailandbiennale.org/wp-content/uploads/2023/03/328624786_1323873208398191_4044939256001785148_n-1024x768.jpg)